วันจันทร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2559

แผนการจัดการเรียนรู้ ภูมิศาสตร์ เรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ม.1

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม                         ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ภูมิศาสตร์                                                                       เวลา  8 ชั่วโมง
เรื่อง ภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย                                                                           เวลาเรียน 3 ชั่วโมง
โรงเรียนบรบือ                                                                                                   ภาคเรียนที่2/2558
นิสิตผู้สอน นางสาวจินตนา  ละนาม                                                                      
สอนวันที่……เดือน....................................................... เวลา.............................

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ส5.1เข้าใจลักษณะของโลกทางกายภาพ และความสัมพันธ์ของสรรพสิ่งซึ่งมีผลต่อกันและกันในระบบของธรรมชาติ ใช้แผนที่และเครื่องมือทางภูมิศาสตร์ในการค้นหา วิเคราะห์ สรุป และใช้ข้อมูลภูมิสารสนเทศอย่างมีประสิทธิภาพ
มาตรฐาน ส5.2 เข้าใจปฏิสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์กับสภาพแวดล้อมทางกายภาพที่ก่อให้เกิดการสร่างสรรค์วัฒนธรรม มีจิตสำนึกและมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน
ตัวชี้วัด
5.1 .1/3 วิเคราะห์เชื่อมโยงสาเหตุและแนวทางป้องกันภัยธรรมชาติและการระวังภัยที่เกิดขึ้นในประเทศไทยและทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
5.2 .1/1 วิเคราะห์ผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชีเนีย
5.2.1/2 วิเคราะห์ความร่วมมือของประเทศต่างๆที่มีผลต่อสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชีเนีย
จุดประสงค์การเรียนรู้    
1. นักเรียนสามารถอธิบายการเกิดปรากฏการณ์เอลนีโญ ลานีญา ได้          
2.นักเรียนสามารถวิเคราะห์ผลกระทบของปรากฤตการณ์เอลนีโญ ลานีญา ภัยแล้งแผ่นดินไหว ได้       3.นักเรียนสามารถบอกวิธีการป้องกันการเกิดภัยธรรมชาติในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนียได้   
4.นักเรียนสามารถวิเคราะห์ได้ว่าพื้นที่ลักษณะใดเสี่ยงต่อการเกิดภัยธรรมชาติได้                
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
          ภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ได้แก่ ได้แก่ปรากฏการณ์ เอลนีโญ่ ลานีญา  ภัยแล้งและแผ่นดินถล่ม ภัยธรรมชาติต่างๆล้วนส่งผลกระทบต่อการดำรงชีวิตในพื้นที่ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงจากภัยธรรมชาติซึ่งส่วนใหญ่เกิดจากการกระทำของมนุษย์ที่ทำลายสิ่งแวดล้อมและธรรมชาติ สาระการเรียนรู้มีดังนี้
          ภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
1.      ปรากฏการณ์เอลนีโญ
2.      ลานียา
3.      ภัยแล้ง
4.      แผ่นดินไหว
5.      ผลกกระทบที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.      มีวินัยในการทำงาน
2.      ใฝ่เรียนรู้
3.      มีจิตสาธารณะ
4.      มุ่งมั่นในการทำงาน
สื่อการเรียนรู้แหล่งเรียนรู้
    สื่อการเรียนรู้
1.      หนังสือเรียนภูมิศาสตร์ ม.1
2. สื่อการสอนเรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย โอเชียเนีย

  แหล่งเรียนรู้
1. ห้องสมุด
การวัดและการประเมินผล
  1. ประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
  2. ประเมินพฤติกรรมกลุ่ม
  3. ประเมินผลงานนักเรียน
  4. ทดสอบย่อย
เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
        1. แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ชนิดมาตราส่วนประมาณค่า5รายการ3ระดับ
        2. แบบประเมินพฤติกรรมกลุ่มชนิดมาตราส่วนประมาณค่า5รายการ3ระดับ
        3. แบบประเมินผลงานนักเรียนชนิดมาตราส่วนประมาฯค่า5รายการ3อันดับ
        4. แบบทดสอบย่อย
เกณฑ์การประเมินผล
        นักเรียนทุกคนมีคะแนนเฉลี่ยคิดเป็นร้อยละ80จึงถือว่าผ่านเกณฑ์ ร้อยละ80 ที่กำหนดไว้

  
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่1
กระบวนการเรียนรู้แบบร่วมมือโดยใช้เทคนิคSTAD
ขั้นที่ขั้นเตรียม
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้
2. ครูแบ่งกลุ่มให้นักเรียน กลุ่มละ 5 คน(กลุ่มเดิม)
ขั้นที่ 2 ขั้นสอน  ครูประเมินความรู้ของนักเรียนว่ามีความรู้เกี่ยวกับเรื่อง แผ่นดินไหว เอลนีโญ ลานีญา แผ่นดินไหวมากน้อยเพียงใด ด้วยคำถามต่างๆ เช่น เอลนีโญ คืออะไร ลานีญา คืออะไร แผ่นดินไหวคืออะไร  เป็นต้น โดยเรียนให้นักเรียนตอบหรือตามความสมัครใจ สามารถให้เพื่อนช่วยเหลือได้ จากนั้นครูนำสื่อการสอน เรื่อง เกี่ยวกับภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ประกอบด้วย 
 https://www.youtube.com/watch?v=BZu9kKa4CP8  เกี่ยวกับปรากฏการณ์เอลนีโญ ลานีญา
https://www.youtube.com/watch?v=7QfbISGfbqk  เกี่ยวกับปรากฏการณ์เอลนีโญ ลานีญา (ต่อ)
https://www.youtube.com/watch?v=OMcuajdcpNU  เกี่ยวกับปรากฏการณ์แผ่นดินไหว
https://www.youtube.com/watch?v=p1tkpkCsG4U  เกี่ยวกับปรากฏการณ์แผ่นดินไหว(ต่อ)
และอธิบายเกี่ยวกับภัยแล้งให้นักเรียนเข้าใจ
ชั่วโมงมที่2
ขั้นกิจกรรมกลุ่ม
1.      นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย จากหนังสือเรียนภูมิศาสตร์ ม.1
2.      ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ดังต่อไปนี้
1. เอลนีโญ           -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
                2. ลานีญา           -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
     3. ภัยแล้ง            -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
    4. แผ่นดินไหว        -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
          3. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าตามหัวข้อที่จับสลากได้แล้วแต่ละกลุ่มสรุปเนื้อหาและนำเสนอในรูปแบบของ mind mapping ครูสังเกตการณ์ทำงานและคอยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนที่ไม่เข้าใจ
          4. ครูสุ่มนักเรียนออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียนให้ครบทุกหัวข้อ
ขั้นที่ 3 ขั้นทดสอบย่อย
1.นักเรียนทำแบบทดสอบกิจกรรมการเรียนรู้ที่3เรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย เป็นรายบุคคล
ขั้นที่ 4 ขั้นตรวจสอบผลงาน
          1. ครูตรวจกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 คะแนนที่ได้จะเก็บไว้เป็นรายบุคคล และนำคะแนนแต่ละคนในกลุ่มมาหาค่าเฉลี่ยเพื่อเป็นคะแนนกลุ่มและให้รางวัล โดยกลุ่มที่ได้
คะแนนเฉลี่ย 18-20 จะเพิ่มคะแนนกลุ่มให้ 5 คะแนน
คะแนนเฉลี่ย 15-17 จะเพิ่มคะแนนกลุ่มให้ 3 คะแนน
คะแนนเฉลี่ย 14-16 จะเพิ่มคะแนนกลุ่มให้ 2 คะแนน
คะแนนเฉลี่ย ต่ำกว่า14 ไม่ได้คะแนน
ขั้นที่ 5 ขั้นสรุปบทเรียนและการทำงานกลุ่ม
          1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเรื่องที่ได้เรียนและกิจกรรมที่ได้ทำ
          2. ครูสอบถามข้อสงสัยและตอบข้อสงสัยของนักเรียน และตั้งคำถามกลับเพื่อให้นักเรียนตอบ 


  
กิจกรรมการเรียนรู้ที่3
เรื่องการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้


1.         
                          อะไรที่ทำให้ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติต่างๆ ทั้ง เอลนีโย ลานีญา พายุหมุนภัยแล้ง มีความรุนแรงมากขึ้น
..          ...........................................................................................................................................................................................................
            ...........................................................................................................................................................................................................
            ...........................................................................................................................................................................................................
            ...........................................................................................................................................................................................................


2.        วิเคราะห์ผลดีและผลเสียของการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติ
 .................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
 

        ให้นักเรียนยกตัวอย่างสิ่งที่ประชากรในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย สร้างขึ้นเนื่องจากผลที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………


4.        ให้นักเรียนยกตัวอย่างการใช้ทรัพยากรอย่างรู้คุณค่า
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..  ……………………………………………………………………………………………………………….............................


5.        ให้นักเรียนยกตัวอย่างการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมของประเทศในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย โอเชียเนีย  มา1ประเทศ 1ตัวอย่าง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………



     ชื่อ.................................................ชั้น............เลขที่............. 



ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น