แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้
สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ภูมิศาสตร์ เวลา 8 ชั่วโมง
เรื่อง ภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย เวลาเรียน 3 ชั่วโมง
โรงเรียนบรบือ ภาคเรียนที่ 2/ 2558
นิสิตผู้สอน นางสาวจินตนา ละนาม
สอนวันที่ ……เดือน .......................................พ .ศ ............... เวลา .............................
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน
ส 5.1เข้าใจลักษณะของโลกทางกายภาพ
และความสัมพันธ์ของสรรพสิ่งซึ่งมีผลต่อกันและกันในระบบของธรรมชาติ ใช้แผนที่และเครื่องมือทางภูมิศาสตร์ในการค้นหา
วิเคราะห์ สรุป และใช้ข้อมูลภูมิสารสนเทศอย่างมีประสิทธิภาพ
มาตรฐาน
ส 5.2
เข้าใจปฏิสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์กับสภาพแวดล้อมทางกายภาพที่ก่อให้เกิดการสร่างสรรค์วัฒนธรรม
มีจิตสำนึกและมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน
ตัวชี้วัด
ส 5.1 ม .1/ 3 วิเคราะห์เชื่อมโยงสาเหตุและแนวทางป้องกันภัยธรรมชาติและการระวังภัยที่เกิดขึ้นในประเทศไทยและทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
ส 5.2 ม .1/ 1 วิเคราะห์ผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชีเนีย
ส 5.2 ม .1/ 2
วิเคราะห์ความร่วมมือของประเทศต่างๆที่มีผลต่อสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชีเนีย
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.
นักเรียนสามารถอธิบายการเกิดปรากฏการณ์เอลนีโญ ลานีญา ได้
2.นักเรียนสามารถวิเคราะห์ผลกระทบของปรากฤตการณ์เอลนีโญ
ลานีญา ภัยแล้งแผ่นดินไหว ได้ 3.นักเรียนสามารถบอกวิธีการป้องกันการเกิดภัยธรรมชาติในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนียได้
4.นักเรียนสามารถวิเคราะห์ได้ว่าพื้นที่ลักษณะใดเสี่ยงต่อการเกิดภัยธรรมชาติได้
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
ภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ได้แก่ ได้แก่ปรากฏการณ์ เอลนีโญ่ ลานีญา ภัยแล้งและแผ่นดินถล่ม
ภัยธรรมชาติต่างๆล้วนส่งผลกระทบต่อการดำรงชีวิตในพื้นที่ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงจากภัยธรรมชาติซึ่งส่วนใหญ่เกิดจากการกระทำของมนุษย์ที่ทำลายสิ่งแวดล้อมและธรรมชาติ
สาระการเรียนรู้มีดังนี้
ภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย
และโอเชียเนีย
1.
ปรากฏการณ์เอลนีโญ
2.
ลานียา
3.
ภัยแล้ง
4.
แผ่นดินไหว
5.
ผลกกระทบที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.
มีวินัยในการทำงาน
2.
ใฝ่เรียนรู้
3.
มีจิตสาธารณะ
4.
มุ่งมั่นในการทำงาน
สื่อการเรียนรู้แหล่งเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1.
หนังสือเรียนภูมิศาสตร์ ม .1
2.
สื่อการสอนเรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย โอเชียเนีย
แหล่งเรียนรู้
1.
ห้องสมุด
การวัดและการประเมินผล
1. ประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
2. ประเมินพฤติกรรมกลุ่ม
3. ประเมินผลงานนักเรียน
4. ทดสอบย่อย
เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
1. แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ชนิดมาตราส่วนประมาณค่า 5รายการ 3ระดับ
2. แบบประเมินพฤติกรรมกลุ่มชนิดมาตราส่วนประมาณค่า 5รายการ 3ระดับ
3. แบบประเมินผลงานนักเรียนชนิดมาตราส่วนประมาฯค่า 5รายการ 3อันดับ
4. แบบทดสอบย่อย
เกณฑ์การประเมินผล
นักเรียนทุกคนมีคะแนนเฉลี่ยคิดเป็นร้อยละ 80จึงถือว่าผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ที่กำหนดไว้
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
กระบวนการเรียนรู้แบบร่วมมือโดยใช้เทคนิค STAD
ขั้นที่ 1 ขั้นเตรียม
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้
2. ครูแบ่งกลุ่มให้นักเรียน กลุ่มละ 5 คน( กลุ่มเดิม)
ขั้นที่ 2 ขั้นสอน ครูประเมินความรู้ของนักเรียนว่ามีความรู้เกี่ยวกับเรื่อง
แผ่นดินไหว เอลนีโญ ลานีญา แผ่นดินไหวมากน้อยเพียงใด ด้วยคำถามต่างๆ เช่น เอลนีโญ
คืออะไร ลานีญา คืออะไร แผ่นดินไหวคืออะไร
เป็นต้น โดยเรียนให้นักเรียนตอบหรือตามความสมัครใจ
สามารถให้เพื่อนช่วยเหลือได้ จากนั้นครูนำสื่อการสอน เรื่อง
เกี่ยวกับภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ประกอบด้วย
VIDEO
VIDEO
VIDEO
VIDEO
และอธิบายเกี่ยวกับภัยแล้งให้นักเรียนเข้าใจ
ชั่วโมงมที่ 2
ขั้นกิจกรรมกลุ่ม
1.
นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย จากหนังสือเรียนภูมิศาสตร์ ม .1
2.
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย ดังต่อไปนี้
1. เอลนีโญ -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
2. ลานีญา -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
3. ภัยแล้ง -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
4. แผ่นดินไหว -เกิดขึ้นได้อย่างไร
-มีลักษณะอย่างไร
-มีผลกระทบอย่าไร ต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
-ป้องกันได้อย่างไร
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าตามหัวข้อที่จับสลากได้แล้วแต่ละกลุ่มสรุปเนื้อหาและนำเสนอในรูปแบบของ
mind mapping ครูสังเกตการณ์ทำงานและคอยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนที่ไม่เข้าใจ
4. ครูสุ่มนักเรียนออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียนให้ครบทุกหัวข้อ
ขั้นที่ 3 ขั้นทดสอบย่อย
1.นักเรียนทำแบบทดสอบกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3เรื่องภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย เป็นรายบุคคล
ขั้นที่ 4 ขั้นตรวจสอบผลงาน
1. ครูตรวจกิจกรรมการเรียนรู้ที่
3 คะแนนที่ได้จะเก็บไว้เป็นรายบุคคล
และนำคะแนนแต่ละคนในกลุ่มมาหาค่าเฉลี่ยเพื่อเป็นคะแนนกลุ่มและให้รางวัล
โดยกลุ่มที่ได้
คะแนนเฉลี่ย 18-20 จะเพิ่มคะแนนกลุ่มให้ 5 คะแนน
คะแนนเฉลี่ย 15-17 จะเพิ่มคะแนนกลุ่มให้ 3 คะแนน
คะแนนเฉลี่ย 14-16 จะเพิ่มคะแนนกลุ่มให้ 2 คะแนน
คะแนนเฉลี่ย ต่ำกว่า 14 ไม่ได้คะแนน
ขั้นที่ 5 ขั้นสรุปบทเรียนและการทำงานกลุ่ม
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเรื่องที่ได้เรียนและกิจกรรมที่ได้ทำ
2. ครูสอบถามข้อสงสัยและตอบข้อสงสัยของนักเรียน
และตั้งคำถามกลับเพื่อให้นักเรียนตอบ
กิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3
เรื่องการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1.
อะไรที่ทำให้ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติต่างๆ
ทั้ง เอลนีโย ลานีญา พายุหมุนภัยแล้ง มีความรุนแรงมากข ึ้น
.. ...........................................................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................................................
2.
วิเคราะห์ผลดีและผลเสียของการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติ
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ให้นักเรียนยกตัวอย่างสิ่งที่ประชากรในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย สร้างขึ้นเนื่องจากผลที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
4.
ให้นักเรียนยกตัวอย่างการใช้ทรัพยากรอย่างรู้คุณค่า
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. ……………………………………………………………………………………………………………….............................
5.
ให้นักเรียนยกตัวอย่างการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมของประเทศในทวีปเอเชีย
ออสเตรเลีย โอเชียเนีย มา 1 ประเทศ 1 ตัวอย่าง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ชื่อ.................................................ชั้น............เลขที่.............